Mu da ke ba da lokaci mai yawa a dakunan taro marasa taga suna tattaunawa game da makomar teku sau da yawa sukan sami kanmu cikin nadama cewa ba mu da ƙarin lokaci a ciki, ko ta bakin teku. Wannan bazara a Monaco, na ɗan girgiza da ganin cewa ɗakin taronmu mara taga yana ƙarƙashin Tekun Bahar Rum.
A waɗancan tarurrukan, muna tattauna batun maido da yalwar albarkatu, tabbatar da cewa teku ta ci gaba da samar da iskar oxygen da kuma adana iskar carbon da ya wuce kima-duk ayyukan da ayyukan ɗan adam ke shafa. Kamar yadda yake da mahimmanci, tekun kuma yana ba da dama mara iyaka don nishaɗi da jin daɗi-kamar yadda miliyoyin da ke kan tekun don hutu za su iya shaida.
Sau da yawa, na kasa yin amfani da damar da nake da ita, ina rayuwa kamar yadda nake yi a bakin teku. Lokacin rani na ƙarshe, Ina da balaguron rana mai ban sha'awa inda na ziyarci wasu tsibirai na musamman har ma na hau zuwa saman babban gidan wuta na Seguin mai tarihi. Abubuwan kasada na wannan bazara sun haɗa da tafiya ta rana zuwa Monhegan. Ga masu baƙi na yanayi mai kyau, Monhegan don yin tafiya ne, yawon shakatawa na gine-ginen tarihi a kan Dutsen Haske, bincika ɗakunan ajiya, da cin abincin teku ko jin dadin giya na gida. Wuri ne da ke da karancin ruwa da tsayin daka ga fara'a da tarihi. Nisan mil 400 daga gabar tekun Maine, mutane sun shafe sama da shekaru 100 suna zaune. Yawan jama'a a duk shekara yana ƙasa da mutane XNUMX, amma a lokacin rani, dubbai suna yin balaguron jirgin ruwa.
Puffins sun tashi sama da baka yayin da muke tururuwa zuwa tsibirin Monhegan don ranar. Kukan ƙorafi, gull, da sauran tsuntsayen teku sun gaishe mu yayin da muka shiga tashar ruwa. Haka ma ’yan’uwan da suka fito daga masaukin tsibirin, suna shirye su ɗauki kaya daga bakin baƙin da suka kwana yayin da muke tafiya daga cikin jirgin zuwa tsibirin a rana mai haske.

Ba zan yi aikina ba idan ban ambaci cewa kamun kifi na Monhegan wata hanya ce ta al'umma, ana gudanar da ita tare kuma an girbe ta, tare da ƙarin kulawa ta Ma'aikatar Albarkatun Ruwa ta Maine. Kusan kusan karni guda, iyalan Monhegan na lobstering sun sanya tarkon su a cikin ruwa a ranar Tarkon (yanzu a cikin Oktoba) kuma suka ja su zuwa bakin teku kimanin watanni shida ko fiye. Suna daga cikin na farko da suka dawo da ƙananan lobsters zuwa cikin teku don su kara girma. Kuma suna lobster a cikin watanni na hunturu lokacin da farashin mafi girma zai iya jure yanayin da ya dace.
Komawa zuwa tashar jiragen ruwa na Boothbay ya zo da nasa fara'a: Kyaftin ƙwararren ƙwararren, abin gani na shark, ƙarin puffins, da ƴan ɗigon ruwa. Mun raba sararin mu tare da wasu. Mun hadu da matan wani dangi masu kamun kifi da suka dawo daga ranar da suka fita, suna jin labarin kama tuna tuna bluefin suna yiwa iyalansu hannu yayin da suka shigo da mu. Wasu samari biyu sun tsaya a baka da kwarjini da farin ciki fiye da hawansu na farko a safiyar wannan rana, sa’ad da hannayensu cikin damuwa suka kama layin dogo yayin da suka saba da igiyar ruwa. Yayin da ƙwararrun ma’aikatan suka ɗaure jirgin a mashigin ruwa kuma muka yi layi don mu gode wa kyaftin ɗin yayin da muka sauka, ɗaya daga cikin yaran ya dube ta ya ce, “Hawa kan tekun ya yi kyau. Mun gode.”

Wani lokaci, barazana ga teku da rayuwar da ke ciki suna yi kamar wuya a lokacin da muka kai ga wuyanmu a cikin me, da ifs, da abin da ifs. Waɗancan lokuta ne wataƙila lokacin da muke buƙatar tunawa da ma'anar godiya da ke fitowa daga babbar rana a kan teku da kuma ikon al'umma don dawo da su. Ina so in yi tunanin ina godiya ga al'ummar The Ocean Foundation a kowace rana - kuma gaskiya ne cewa ba zan iya gode muku duka don tallafin da kuke bayarwa ba.
Don haka, na gode. Kuma kuna iya samun lokacinku ta ruwa, kan ruwa, ko cikin ruwa yadda kuke so.